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• Mhashamu Askofu Mkuu Angelo Accattino, Apostolic Nuncio to Tanzania;  

• Mhashamu Askofu Thaddaeus Ruwa’ichi, OFMCap, Askofu Mkuu wa Jimbo 

Kuu Katoliki la Dar es Salaam; 

• Mwadhama Polycarp Kardinali Pengo, Askofu Mkuu Mstaafu wa Jimbo 

Kuu Katoliki la Dar es Salaam;  

• Mhashamu Askofu Stephano Lameck Musomba, OSA, Askofu wa Kwanza 

wa Jimbo Katoliki la Bagamoyo;  

• Wahashamu Maaskofu Wakuu na Wahashamu Maaskofu mliopo;  

• Mhe. Abubakar Kunenge, Mkuu wa Mkoa wa Pwani, na Waheshimiwa 

Wakuu wa Mikoa wote mliopo; 

• Mhe. Shaibu Ndemanga, Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo na Wakuu wa 

wilaya wote mliopo; 

• Waheshimiwa sana Mapadre, Mashemasi na watawa wote;  

• Wahe. viongozi wa dini mbalimbali mliopo; 

• Viongozi wa Vyama vya Siasa; 

• Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa Pwani;  

• Waamini wenzangu na watu wote wenye mapenzi mema;  

Tumsifu Yesu Kristo! 

Jubilei 2025....Mahujaji wa Matumaini! 

Mungu ni Mwema.....! 

Kanisa Katoliki Tanzania liko katika shamrashamra za uzinduzi wa Jimbo jipya la Bagamoyo 

uliofanyika jana Jumamosi, Mei 3, 2025; na hivi leo kusimikwa rasmi Askofu wake wa 

Kwanza, Mhashamu Askofu Stephano Lameck Musomba, Mtawa wa Shirika la Mt. Agustino 

(OSA). Awali ya yote, napenda kuwaletea salamu na pongezi za Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa maadhimisho haya. Mhe. Rais 

alipokea na kuridhia ombi lenu kuwa mgeni rasmi. Hata hivyo, kutokana na majukumu 

mengine ya kitaifa aliyonayo, amenituma nimwakilishe. Nami nilifurahia sana upendeleo wa 

kuja kuungana na kanisa katika maadhimisho haya yenye baraka na furaha kubwa. Mhe. 

Rais anakupongeza sana Mhashamu Baba Askofu Musomba, kwa kuteuliwa na Hayati Papa 

Francis kuwa Askofu wa kwanza wa Jimbo jipya la Bagamoyo na kwa kusimikwa rasmi katika 

nafasi hiyo siku ya leo. Aidha, Rais analipongeza Kanisa Katoliki kwa uzinduzi wa Jimbo 

jipya, pamoja na Waheshimiwa Mapadre na Watawa wote watakaohudumu katika Jimbo hili 

jipya. 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Nami naungana na Mhe. Rais, kuwapongeza wanajimbo la Bagamoyo kwa kupata Jimbo na 

Mchungaji Mkuu. Kama ambavyo imeelezwa, Bagamoyo imekuwa ndiyo mlango wa kuingia 

kwa imani ya kikristo hapa nchini na maeneo mengine ya Afrika Mashariki na Kati. Kwa 

historia yake, pengine Bagamoyo ilistahili kuwa Jimbo muda mrefu uliopita. Lakini kama 

maandiko matakatifu yanavyosema, kila jambo na wakati wake (Mhubiri 3: 1-8). Hivyo, 

tuzidi kumshukuru Mungu kwa kuruhusu jambo hili litimie katika mwaka huu wa Bwana. 

Vilevile, kwa namna ya pekee kabisa nami naomba kukupongeza sana, Mhashamu Askofu 

Musomba, kwa kusimikwa kuwa Askofu wa Kwanza wa Jimbo jipya la Bagamoyo. Jukumu 
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hili la kichungaji la kulea Jimbo Katoliki la Bagamoyo ni kubwa, lakini Mungu aliyekuita katika 

utume na uinjilishaji, atakuwezesha kulitimiza kusudi la wito wako katika Kristo Yesu. 

Tunasoma katika Waraka kwa Waebrania (Ebr. 5:4) “...Na hapana mtu ajitwaliaye 

mwenyewe heshima hii, ila yeye aitwaye na Mungu, kama vile Haruni”.  Vivyo hivyo, 

nawapongeza wanajimbo la Bagamoyo kwa kumpata Mhashamu Baba Askofu Musomba, 

kama kiongozi wenu Mkuu. Ni matumaini yangu kuwa mtampatia ushirikiano wa kutosha, 

pamoja na kumwombea kwa Mwenyezi Mungu ili aendelee kuwaongoza vema.  
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Uamuzi wa Baba Mtakatifu Francis kuunda Jimbo hili jipya, si tu umeipa Bagamoyo hadhi, 

lakini pia umesogeza huduma za kichungaji kwa waamini na utaongeza kasi ya uinjilishaji.  

Bila shaka kusogea kwa huduma za kichungaji kutaongeza pia upatikanaji wa huduma za 

kijamii zinazotolewa na Kanisa. Kwa niaba ya Mhe. Rais, napenda kuwahakikishia waamini 

wa Jimbo Katoliki la Bagamoyo na Watanzania wote kuwa Serikali inathamini sana mchango 

mkubwa wa Kanisa Katoliki na madhehebu mengine ya dini katika kuimarisha upatikanaji 

wa huduma mbalimbali za jamii, hususan afya na elimu. Aidha, Serikali itaendelea kutoa 

ushirikiano kwa viongozi wa dini na taasisi zake ili waweze kutekeleza majukumu yao ya 

kuhudumia umma wa watanzania. Kwa maneno mengine, tutazingatia rai iliyotolewa 

kwamba Serikali iendelee kuunga mkono juhudi za kanisa na kutoa ushirikiano kama 

mshirika mwenza na si mshindani katika kuwaletea maendeleo Watanzania kwa kuzingatia 

mazingira mahalia. 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Tunapoendelea kumshukuru Mungu kwa kutujalia Jimbo jipya la Bagamoyo na kutupatia 

Mhashamu Baba Askofu Musomba kama mchungaji wetu mkuu, napenda kutumia fursa hii 

kutilia mkazo, japo kwa kifupi, mambo yafuatayo: 

Kwanza, napenda kwa niaba ya Serikali, kutoa pole kwa Padre Dkt. Charles Kitima, Katibu 

Mkuu wa Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), Baraza zima la Maaskofu na Kanisa kwa 

ujumla, kufuatia tukio la kushambuliwa na kuumizwa vibaya wakati akiwa kwenye makazi 

yake. Serikali inalaani vikali na kukemea tukio hilo, pamoja na matukio mengine kama hayo 

ya uvunjifu wa sheria. Napenda niwahakikishie Watanzania na wapenda haki, amani na 

usalama wote, kuwa tayari Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani imeviagiza vyombo 

vya dola kuwatafuta, kuwakamata na kuwachukulia hatua kali za kisheria wahusika wa tukio 

hilo, na wale wote watakaothibitika kuhusika na matukio kama hayo ambayo hayakubaliki 

kabisa mahali popote.  Nawaomba sana Wahashamu Maaskofu, Wakleri na wote 

walioumizwa na tukio hili baya kujikabidhi kwa Mungu pale  tunapoumizwa na udhalimu, 

kama tunavyosoma katika Waraka wa Kwanza wa Petro (1 Pet. 2:19 ) “...maana huu ndiyo 

wema hasa, mtu akivumilia huzuni kwa kumkumbuka Mungu pale ateswapo isivyo haki” 

Aidha, nawasihi sana Watanzania tuendelee kupendana na kusimama pamoja kulaani 

matendo hayo mabaya yasiyoakisi Tanzania yetu inayosifika kama kisiwa cha amani. 
 

Pili, ni wito wa Serikali kwa Watanzania wote kujitokeza kuhuisha taarifa zao katika daftari 

la kudumu la wapiga kura na kushiriki kikamilifu katika uchaguzi kwa kugombea nafasi 

mbalimbali za uongozi, kushiriki kampeni na kujitokeza kupiga kura siku ya uchaguzi. Aidha, 
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napenda kusisitiza umuhimu wa kudumisha amani na utulivu wakati wote wa maandalizi na 

kampeni za uchaguzi mkuu. Ni muhimu pia kuepuka kauli za kibaguzi, kichochezi, uzushi na 

upotoshaji kupitia mitandao ya kijamii na njia nyingine za mawasiliano kwa misingi ya tofauti 

ya itikadi zetu za kisiasa, kidini, kabila au rangi. Nawaomba sana waamini wenzangu na 

Watanzania wote kuzingatia maandiko matakatifu yanayotuasa kuitafuta amani, kama 

tunavyosoma katika Waraka wa kwanza wa Mtume Petro (1 Pet. 3:11) “...na aache mabaya, 

atende mema; atafute amani, aifuate sana.”  Katika hili, tujitahidi pia kujizuia na hasa kuzuia 

ndimi zetu, kama Waraka wa Yakobo (Yak. 1: 19 – 20) unavyotuelekeza kwamba “...hayo 

mnajua, ndugu zangu wapenzi: basi kila mtu na awe mwepesi wa kusikia, bali si mwepesi 

wa kusema, wala kukasirika. Kwa maana hasira ya mwanadamu haitendi haki ya Mungu.” 

Tukumbuke kwamba amani yetu haina mbadala, hivyo ni wajibu wetu sote kulinda amani 

na utulivu wa nchi yetu. Napenda kuwaasa vijana kutokubali kutumiwa na wanasiasa wenye 

uchu wa madaraka, walio tayari kuwatumia kuchochea vurugu wakati wa uchaguzi kwa 

manufaa yao wenyewe. Napenda pia kuwasisitiza watendaji Serikalini kutenda haki katika 

utekelezaji wa majukumu waliyokabidhiwa. 
 

Vilevile ni muhimu kuendelea kuliombea Taifa letu kwa Mwenyezi Mungu ili liwe na amani 

na utulivu, hususan mwaka huu tunapoelekea kwenye Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge 

na Madiwani.  
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Napongeza homilia nzuri iliyosheheni mafundisho ya msingi kwetu sote iliyotolewa na 

Mhashamu Askofu Lazarus Msimbe wa Jimbo Katoliki Morogoro, Nimepokea pia risala ya 

Kanisa iliyosomwa mbele yetu. Aidha, nimepokea ombi mahsusi la Kanisa la kurejeshewa 

Ardhi ya Bodi ya Wadhamini ya Kanisa Katoliki Jimbo la Morogoro (sasa ni sehemu ya Jimbo 

Jipya la Bagamoyo), ambayo kwa sasa ni sehemu ya Chuo cha ADEM. Kwa kuwa madai 

haya yamekuwepo kwa muda mrefu, ni wakati muafaka sasa yakapatiwa ufumbuzi wa 

kudumu. Kwa ajili hiyo, naelekeza Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia kuunda Timu 

Maalum itakayoshirikisha wataalam kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara 

ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa kukaa mezani na Uongozi wa Kanisa Katoliki Jimbo la Bagamoyo, ili kujadili na kutoa 

mapendekezo ya namna ya kufikia ufumbuzi wa suala hili. Aidha, Taarifa ya Timu hiyo ya 

pamoja iwasilishwe Serikalini mapema iwezekanavyo kwa ajili ya uamuzi.  
 

Mwisho, kwa niaba ya Mhe. Rais aliyenituma kumwakilisha katika maadhimisho haya, 

narudia tena kumpongeza sana Mhashamu Askofu Stephano Musomba, OSA, kwa 

kusimikwa kwa kuwa Askofu wa kwanza wa Jimbo hili. Aidha, ninamtakia Mhashamu Baba 

Askofu Musomba afya njema na umri mrefu ili aendelee kutubariki, kutufundisha na 

kutuombea. Vilevile,  ninawatakia waamini wa Jimbo Katoliki la Bagamoyo, wananchi wa 

Bagamoyo na wote wenye mapenzi mema, heri katika uzinduzi wa Jimbo jipya la Bagamoyo. 

Naomba nimalizie hotuba hii kwa kukabidhi Sh. Milioni Ishirini (20,000,000) kwa Baba 

Askofu Musomba kwa ajili ya mafuta ya gari ya kuanzia ziara zake za kichungaji katika Jimbo 

hili jipya. 
 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


